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Ndugu   …………………………….. 
     …………………………….. 

     …………………………….. 
YAH: KUCHAGULIWA KUJIUNGA NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI 
CHUO CHA VETA MWANZA - MWAKA 2025 
Mkuu wa chuo pamoja na uongozi wa chuo unapenda kukupongeza 
kwa kupata fursa hii adimu ya kuchaguliwa kujiunga na chuo cha 
VETA Mwanza. 
MAELEZO YAFUATAYO YASOMWE KWA MAKINI NA MZAZI/MLEZI NA 
MWANAFUNZI: 

1. Unafahamishwa kwamba umechaguliwa kujiunga na chuo cha VETA 
Mwanza katika fani ya ………………………………… 
Katika ngazi ya ……………………………………………. 
Mwaka wa 1 …………………………………………………. 

2. Chuo kitafunguliwa rasmi tarehe  13 January, 2025. 
3. Mwanafunzi wa BWENI hatapewa chumba kabla ya malipo. 
4. Mafunzo yatachukua muda wa miaka miwili hadi mitatu kwa baadhi 

ya fani. 
5. Unatakiwa kuthibitishwa na daktari wa serikali kuwa unayo afya nzuri 

ya kumudu mafunzo katika fani uliyopangiwa. 

6. Unatakiwa kuthibitisha wewe mwenyewe na mzazi/mlezi/mdhamini 
wako kwamba unakubali nafasi ya mafunzo uliyopangiwa na kwamba 
huruhusiwi kubadili fani utakapoanza masomo. 

7. Unatakiwa kufuata sheria na taratibu zote za chuo 
zilizoambatanishwa kwenye barua hii. 

8. Unatakiwa kufika chuoni na barua hii siku ya kuanza mafunzo. 
9. Unatakiwa kununua vifaa vyote vilivyoambatanishwa na barua hii. 
10. Unatakiwa kujiunga na Bima ya Afya (Kama hujajiunga utalipia 
Chuoni Tshs. 50,400/=). 
11. Unatakiwa kulipa kiasi cha fedha kama kilivyoambatanishwa na barua 
hii, kupitia ACCOUNT iliyoambatanishwa tuu! na ulete “Pay in Slip.  
Viwango vimeonyeshwa kwenye Jedwali A na B. 
12. Mwanafunzi hatapokelewa chuoni iwapo utafika bila kutekeleza 
vifungu vilivyotajwa hapo juu.  Lipa mapema ili uweze kusajiliwa.  
13. Fedha ikishalipwa hairudishwi.   
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14. Kama fedha za tahadhari (Caution Money) hazikutumika zitarudishwa 
na kwamba mwanafunzi hatarudishiwa fedha hizo endapo atapoteza au 
kuharibu mali za chuo.  

15. Fedha zote zilipwe kwenye namba ya malipo ya serikali (Control 
number) uatakayopatiwa Chuoni hapa. Usilipe fedha taslimu kwa mtu yeyote 
bila kibali/maelekezo ya Mkuu wa Chuo. 
16. Nafasi yako itapotea kama utashindwa kuripoti ‘’Wiki Moja’’ baada ya 
tarehe ya kufungua chuo. 
17. Hutaruhusiwa kujiunga na Chuo kama hutakamilisha malipo yote kama 

yanavyoonekana kwenye majedwali yaliyoambatanishwa. 
18. Mwanafunzi wa Bweni anatakiwa kuja na vifaa vifuatavyo: - Mto, Shuka 
mbili, Godoro la ft2½ x ft6 x inch4, blanketi, chandarua, bakuli, sahani, 
kijiko, kikombe, ndoo au beseni la kuogea pamoja na vifaa vya usafi binafsi. 
19. Unatakiwa kuja na  vifaa vifuatavyo  ambavyo ni sehemu ya sare za chuo 
kwa matumizi yako uwapo chuoni: - 
19.1 Mashati Mawili (2) Meupe mikono mifupi yasiyobana ya “Tetron” 
ambayo yataonyeshwa chuoni kwa Msajili, Mwalimu wa 
Zamu/Darasa/Matron/Warden siku ya kuripoti. 
19.2 Jozi moja ya viatu vyeusi vya ngozi, visigino vifupi ambavyo 

vitakaguliwa chuoni, kwa ajili ya darasani. 
19.3  Vifaa vya hesabu (Mathematical Set) 
19.4  Daftari kumi (10) kubwa (2Quire). 
19.5  Picha mbili (Passport Size) kwa ajili ya kumbukumbu (Personal 

records). 
19.6  Viatu vizito vya karakana vyeusi (Safety boots) isipokuwa fani ya 

upishi na uhazili. 
19.7  Ream moja A4 [Double A] 

19.8  Drawing pens [kalamu za wino za kuchorea] -0.25, 0.35, 0.5, 0.7, set 
square 45/60* na lettering stencil. 

 
ANGALIZO: 
 Mwanafunzi atanunua sweta la rangi ya “dark blue” yenye mistari meupe 
katikati. 
 
SHERIA ZA CHUO KWA WANAFUNZI WA KUTWA NA BWENI: 
ILI KUFANIKISHA MAFUNZO YA AWALI YA UFUNDI KILA MWANAFUNZI 
ANATAKIWA KUFUATA SHERIA ZIFUATAZO: 
1. MAHUDHURIO: 
 [a] Kila mwanafunzi anatakiwa kufika chuoni kabla ya saa 1:30 asubuhi. Hii 
ina maana ifikapo saa 1:30 wanafunzi wote wawe wameshafika chuoni. 
Adhabu kali itatolewa kwa wachelewaji. 
[b] Mwanafunzi hatakiwi kutoka nje ya chuo kwenda nyumbani, hospitali au 
sehemu nyingine yoyote ile bila ya kuruhusiwa na mwalimu wa 
zamu/mwalimu wa darasa/Matron/Warden na Msajili. Hivyo wakati wa 
kutoka mwanafunzi sharti awe na kibali (gate pass) ya kutoka nje ya chuo 

iliyosainiwa na walezi tajwa. 
[c] Mwanafunzi apatapo matatizo ya msiba,kuuguliwa au kuugua mwenyewe 
ni lazima habari/taarifa zifike chuoni, bila ya kufanya hivo ni kosa na 
kwamba adhabu kali itatolewa ikiwa ni pamoja na kusimamishwa masomo au 
kufukuzwa chuo. 
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[d] Mahudhurio chini ya asilimia 85% ya masomo yatapelekea mwanafunzi 
kunyimwa cheti cha kuhitimu.  
2. MAVAZI 
[a] Sare za chuo ni suruali ya Blue na shati jeupe mikono mifupi  na fulana t-
shirt. Sare hiyo ivaliwe wakati wote mwanafunzi awapo chuoni  na wakati 
wa safari ya kuja chuoni na kurudi nyumbani. Wakati wote shati liwe  
limechomekewa. 
[b] Ovaroli livaliwe wakati wa vipindi vya mafunzo ya vitendo na kazi za 
mikono tu. 

[c] Viatu vyenye visigino virefu na kandambili au viatu vya wazi [sandals] 
haviruhusiwi kuvaliwa darasani au kwenye karakana. 
3. USAFI WA MWILI 
[a] Hairuhusiwi kuvaa hereni, pete, bangili, mkufu na mapambo ya aina 
yoyote ile kwa kipindi chote cha mafunzo.Hairuhusiwi  kutumia vipodozi au 
manukato yanayotoa harufu kali . 
[b]Nywele kwa wavulana 
  [i] Zikatwe ziwe fupi sana, KIPARA hakiruhusiwi kabisa. 
  [ii] Ndevu haziruhusiwi  
 [c]Nywele kwa wasichana  
 [i] Zikatwe ziwe fupi au zisukwe kwa mistari ya kurudi nyuma. 
 [c] Kucha zisifugwe kabisa wala kupakwa rangi. 
4.  WIZI WA MALI ZA CHUO AU MALI BINAFSI 
[a] Vitendo vyovyote vya wizi haviruhusiwi na kwamba ikibainika 
mwanafunzi ameiba mali ya chuo au ya mwanafunzi mwenzake, atafukuzwa 
chuo mara moja. 
[b]Ukipoteza kifaa cha chuo utatakiwa kulipa gharama kamili ya kifaa kwa 
kukinunua au kukileta. 

[c] Hairuhusiwi mwanafunzi kuingia na kifaa chochote kile  kinachofanana na 
vile vilivyoko ndani ya chuo. 
[d] Mwanafunzi atapekuliwa wakati wa kutoka karakana au getini. 
5. UGOMVI: 
Matukio ya ugomvi, kupigana, na kushambuliana ni makosa ya jinai na 
kwamba atakayepatikana akijihusisha na matendo ya namna hiyo, 
atafukuzwa chuo mara moja. 
6. ULEVI: 
Mwanafunzi atakayebainika kuwa na tabia za ulevi, uvutaji sigara, bangi na 
mihadarati ya aina yoyote au kuonekana sehemu kama hizo, atafukuzwa 
chuo mara moja. 
 
7. MAPENZI: 
[a]Uhusiano wa kimapenzi chuoni kati ya mwanafunzi na mwanafunzi au kati 
ya mfanyakazi na mwanafunzi hauruhusiwi kabisa. 
 [b] Mwanafunzi wa kiume au wa kike haruhusiwi kuingia maeneo wanayoishi 
wafanyakazi wa chuo bila kibali au ruhusa. 
(c)Wanafunzi wa kiume hawaruhusiwi kuingia bweni la wanafunzi wa kike 

hali kadhalika wanafunzi wa kike hawaruhusiwi kuingia bweni la wanafunzi 
wa kiume bila ruhusa na sababu maalumu. 
8. MIGOMO NA UVUNJIFU WA AMANI: 
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Mwanafunzi atakayesababisha na kuchochea mgomo au uvunjifu wa amani 
chuoni atafukuzwa chuo bila kusita kwani ni kinyume na taratibu za chuo na 
nchi kwa ujumla. 
9. LUGHA YA KUFUNDISHIA 
 Lugha inayotumika kufundishia masomo darasani ni kiingereza, hivyo ni 
wajibu wa kila mwanafunzi kujifunza kiingereza kukidhi  mahitaji ya Mitaala 
ya VETA. 
10. KUSAJILI MAJINA SAHIHI NA HALALI 
Mwanafunzi atapaswa kusajili majina sahihi na halali kama yanavyoonekana 

kwenye vyeti vya kuzaliwa/shule ya msingi/ sekondari au chuo. Siyo ruhusa 
mwanafunzi kubadilisha jina bila hati maalumu ya kiapo kutoka Mahakamani 
kwa uthibitisho na taarifa kupelekwa kwa Mkuu wa Chuo mara moja. 
11. MATUMIZI YA SIMU ZA KIGANJANI: 
Mwanafunzi haruhusiwi kutumia simu wakati wa vipindi vya masomo 
darasani yaani kuanzia saa 1:30 asubuhi mpaka saa 8:30 mchana. Adhabu 
zitatolewa kwa mwanafunzi atakayekiuka kanuni hii ikiwa ni pamoja na 
kusimamishwa masomo.                                                                  
12. KULALA NJE YA CHUO: 
Mwanafunzi wa bweni haruhusiwi kulala nje ya chuo bila ruhusa kutoka kwa 
Mkuu wa chuo na kwamba atakayekiuka kanuni hii atafukuzwa chuo bila 
kusita. 
13. SIKU ZA KUTOKA NJE YA CHUO: 
Mwanachuo  wa bweni ataruhusiwa kutoka nje ya chuo akiwa amevaa sare 
(uniform) za chuo siku zifuatazo tuu!: 
(i) Jumamosi saa 5.00 asubuhi hadi saa 10.00 jioni 
(ii)Jumapili saa 5.00 asubuhi hadi saa 10.00 jioni 
Aidha wakati wa kutoka nje ya chuo mwanafunzi ataandika jina lake kwenye 

kitabu getini na atasaini wakati wa kurudi chuoni. 
13. KITAMBULISHO CHA CHUO 
Mwanachuo yeyote anayeruhusiwa kutoka eneo la chuo anapaswa kuwa na 
kitambulisho cha chuo na atajiandikisha lango kuu akiwa amevaa  sare ya 
chuo.Mwanafunzi atakayeonekana nje ya maeneo ya chuo bila kuwa na 
kitambulisho atachukuliwa hatua kali za kinidhamu ikiwa ni pamoja na 
kunyang’anywa nafasi ya kulala bwenini au kufukuzwa Chuo. 
15. KUPIKA NA KULA BWENINI 
Mwanafunzi haruhusiwi kupika au kula chakula bwenini na kwamba si ruhusa 
kuwa na vifaa vya kupikia au kuchemshia maji vya aina yoyote ile. 
Atakayekiuka kanuni hii  atatolewa bwenini au kufukuzwa chuo. 
16. MATUMIZI YA UMEME NA MAJI 
Mwanafunzi atapaswa kutumia umeme na maji kwa matumizi sahihi na 
kwamba mwanafunzi wa bweni atapaswa kuzima taa darasani, bwenini na 
bwaloni ifikapo saa 4.00 za usiku na siyo vinginevyo. Adhabu kali itatolewa 
kwa atakayekiuka kanuni hii. 
17. WAGENI:  
Mwanafunzi wa bweni haruhusiwi kumkaribisha/ kutembelewa na mgeni 

bwenini, darasani au bwaloni na kwamba wageni wote watafikia ofisi ya 
mapokezi na kuelekezwa utaratibu wa kuonana na mwanafunzi. Adhabu kali 
itatolewa kwa atakayekiuka kanuni hii. Aidha mwanafunzi wa bweni 
atatembelewa na mzazi/ mlezi au ndugu kwa siku za: 
(a) Jumamosi kuanzia saa 7.00 mchana mpaka saa 10.00 jioni. 
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(b)Jumapili na siku za sikukuu kuanzia saa 7:00 mchana mpaka 10.00 jioni. 
18. MATUMIZI YA MADARASA NA SAMANI: 
Mwanafunzi atatumia vyumba/madarasa na vifaa kufuatana na shughuli zake 
na kwamba siyo ruhusa kuchora au kuandika kwenye kuta za majengo ya 
chuo. Adhabu kali itatolewa kwa atakayekiuka agizo hili. 
 
19. ITIKADI ZA KISIASA: 
Mwanafunzi haruhusiwi kuonyesha kuwa mkereketwa au mfurukutwa wa 
chama chochote cha siasa awapo chuoni na kwamba hatua kali za kinidhamu 

zitachukuliwa kwa atakayebainika kufanya siasa katika eneo la chuo. 
 
20. ITIKADI ZA DINI: 
Chuo cha VETA Geita hakiendeshwi kwa itikadi ya Dini yoyote, hivyo masuala 
yote yanayohusu imani za Dini mbalimbali hayataratibiwa na chuo na 
kwamba mwanafunzi atakayesabisha uvunjifu wa amani kwa sababu za udini 
atachukuliwa hatua kali za nidhamu. 
 
MWISHO: 
Nakupongeza tena kwa kuchaguliwa kujiunga na mafunzo ya ufundi stadi 
katika chuo cha VETA Geita. “Karibu sana”. 
 
KWA NIABA YA MAMLAKA YA MAFUNZO NA UFUNDI STADI: 
 
Wako; 
 
 
 

THADEUS D.PANGA 
MKUU WA CHUO 


